บ้าน ช่าง & ครัว

ต้นทุนทำอาหารกินเองต่อมื้อ vs ซื้อ

ทำกินเองถูกกว่าซื้อจริงหรือเปล่า ใส่ราคาวัตถุดิบ แก๊ส เวลาที่ใช้ และราคาซื้อสำเร็จรูป เครื่องมือจะเทียบต้นทุนต่อจานและสรุปส่วนต่างต่อเดือน ช่วยตัดสินใจว่าคุ้มทำเองเมนูไหน

วิธีใช้

  1. ใส่วัตถุดิบและราคารวมของเมนูที่ทำ
  2. ใส่จำนวนจาน ค่าแก๊ส และเวลาที่ใช้
  3. ใส่ราคาซื้อสำเร็จรูปแล้วดูผลเปรียบเทียบ

คำถามที่พบบ่อย

ต้องคิดค่าแรงตัวเองไหม?

ใส่ 0 ถ้าไม่ต้องการคิด หรือใส่มูลค่าเวลาต่อชั่วโมงเพื่อให้เห็นต้นทุนที่แท้จริง

ทำเองมักคุ้มเมื่อไร?

เมื่อทำครั้งละหลายจานและใช้วัตถุดิบเหลือต่อได้ เช่น เครื่องปรุงและน้ำซุป

เจอปัญหา? แจ้งเครื่องมือนี้